Trang chủ » Tin Tức » Pháp luật » Tư vấn

Bài viết
Quyền thăm con sau ly hôn?

Quyền thăm con sau ly hôn?

Trong khi chờ ly hôn, vợ tôi đã mang thai được 2 tháng nhưng tòa án giải quyết "không có con chung". Mong các bạn tư vấn giúp, giờ tôi muốn thăm con phải làm thế nào mới hợp pháp?

Họ hàng ngoài phạm vi 3 đời được kết hôn

Họ hàng ngoài phạm vi 3 đời được kết hôn

Điều 10 Luật Hôn nhân gia đình 2000 cấm kết hôn "giữa những người có cùng dòng máu về trực hệ, giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời…”. Có được kết hôn trong phạm vi 3 đời?

Có được kết hôn trong phạm vi 3 đời?

Có được kết hôn trong phạm vi 3 đời?

Khi dạm ngõ, gia đình mới tình cờ biết ông nội tôi và mẹ cô ấy là anh em ruột.

Có được trả lương trong lúc vướng lao lý?

Có được trả lương trong lúc vướng lao lý?

Tôi là công chức cơ quan nhà nước ở một tỉnh. Tôi vi phạm pháp luật nên bị tạm giam, rồi được tại ngoại. Sau đó, tòa phạt tôi với mức án phạt tiền.

Con bị cha mẹ từ vẫn được hưởng thừa kế

Con bị cha mẹ từ vẫn được hưởng thừa kế

Pháp luật không quy định tước quyền thừa kế của người con trong trường hợp bị cha mẹ từ. Con bị từ mặt có được hưởng thừa kế?

Con bị từ mặt có được hưởng thừa kế?

Con bị từ mặt có được hưởng thừa kế?

Năm ngoái, tôi theo người yêu vào Nam sinh sống nên cha mẹ tuyên bố từ mặt. Tuy nhiên, tôi quá yêu cô ấy nên vẫn bỏ đi.

Con ngoài giá thú cũng được chia thừa kế

Con ngoài giá thú cũng được chia thừa kế

Việc cha cho bạn một nửa mảnh đất chỉ được coi là hợp pháp khi việc tặng cho đó được lập thành văn bản, có chứng thực của Ủy ban xã hoặc được công chứng và phải đăng ký tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Con ngoài giá thú có được chia đất?

Truyền nhau xem clip sex là phạm tội

Truyền nhau xem clip sex là phạm tội

Bạn đã thực hiện hành vi tác động tiêu cực đến đời sống tinh thần của giới trẻ, có dấu hiệu phạm tội Truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy. Truyền nhau xem clip sex có bị đi tù?

Con ngoài giá thú có được chia đất?

Con ngoài giá thú có được chia đất?

Tôi là đứa con ngoài giá thú. Cha tôi có mảnh đất, ông cắt một nửa chia cho 5 người con của mẹ cả, còn lại chia một nửa cho tôi cất nhà nhưng lại không làm giấy tờ tách thửa.

Truyền nhau xem clip sex có bị đi tù?

Truyền nhau xem clip sex có bị đi tù?

Biết có đôi nam nữ đang tình tự trên đồi, 8 đứa chúng tôi rủ nhau đi rình.

Quyền giữ tài sản riêng sau ly hôn

Quyền giữ tài sản riêng sau ly hôn

Trong trường hợp bạn không chứng minh được lô đất là của riêng, tài sản đó mới bị coi là tài sản chung vợ chồng và sẽ được chia đôi khi ly hôn. Đất mua trước khi kết hôn có phải chia cho vợ khi ly hôn?

Con đẻ và con nuôi được phép kết hôn

Con đẻ và con nuôi được phép kết hôn

Theo Luật hôn nhân và gia đình, con đẻ và con nuôi không thuộc vào trường hợp cấm kết hôn, song phải bảo đảm đủ các điều kiện pháp luật quy định. Con đẻ và con nuôi có được kết hôn với nhau?

Con đẻ và con nuôi có được kết hôn với nhau?

Con đẻ và con nuôi có được kết hôn với nhau?

Năm tôi 5 tuổi, bố mẹ nhận bé gái bị bỏ rơi làm con nuôi. Quá trình chung sống bên nhau đã khiến anh em tôi nảy sinh tình cảm. Nay, tôi và em nuôi muốn kết hôn với nhau có được pháp luật công nhận không? Điều kiện để chúng tôi được kết hôn?

Khi người ủy quyền chết, hợp đồng sẽ hết hiệu lực

Khi người ủy quyền chết, hợp đồng sẽ hết hiệu lực

Theo Điều 147 Bộ luật Dân sự, một trong các trường hợp làm chấm dứt việc đại diện theo uỷ quyền của cá nhân là người uỷ quyền hoặc người được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự... Nguyên đơn chết, vụ án có bị đình chỉ?

Nguyên đơn chết, vụ án có bị đình chỉ?

Nguyên đơn chết, vụ án có bị đình chỉ?

Gia đình tôi tranh chấp đất đai với gia đình hàng xóm. Do sức khỏe yếu, bố tôi ủy quyền cho tôi đứng ra giải quyết. Tuy nhiên, trước khi phiên tòa sơ thẩm diễn ra thì bố tôi bị tai nạn và qua đời.

Tặng nhà cho con phải lập thành văn bản

Tặng nhà cho con phải lập thành văn bản

Việc bố mẹ bạn nói nhiều lần trước mặt cả gia đình sẽ cho bạn toàn bộ mảnh đất khi họ còn sống không được coi là căn cứ để xác lập quyền sở hữu cho bạn. Di chúc chưa được lập văn bản, có được chấp nhận?

Di chúc chưa được lập văn bản, có được chấp nhận?

Di chúc chưa được lập văn bản, có được chấp nhận?

Ba anh tôi được bố mẹ xây nhà ở riêng. Tôi là con út nên ở tại mảnh đất của gia đình. Khi còn sống, bố mẹ nhiều lần nói trước mặt cả gia đình se cho tôi khu đất này.

Không được sửa đổi di chúc chung nếu người kia đã mất

Không được sửa đổi di chúc chung nếu người kia đã mất

Không thể sửa bỏ toàn bộ phần nội di chúc chung mà vợ chồng bà đã lập. Trong trường hợp này, bà chỉ được sửa đổi đối với phần di chúc liên quan đến tài sản của bà (tương đương 50% giá trị). Có được sửa di chúc chung của vợ chồng?

Có được sửa di chúc chung của vợ chồng?

Có được sửa di chúc chung của vợ chồng?

Vợ chồng tôi đã lập di chúc để lại tài sản cho con trai, nhưng mới đây tôi tìm thấy con gái mất tích 15 năm trước. Giờ chồng tôi đã mất, xin hỏi tôi có được sửa đổi di chúc để phân chia lại tài sản cho các con không?

Yêu người khác khi đang ly thân sẽ bị phạt

Yêu người khác khi đang ly thân sẽ bị phạt

Việc ly thân chưa được Luật Hôn nhân và Gia đình quy định, do đó dù vợ chồng đã xa nhau thời gian dài thì cũng không phải lý do để tòa xử cho ly hôn. Ly thân chỉ là một trong các dấu hiệu phản ánh tình trạng hôn nhân. Có được yêu người khác khi chờ ly hôn?

1 2  Trang sau
 

Đăng nhập thành viên

Giới thiệu

Phần mềm ứng dụng khảo sát hhmaps

Phần mềm hhmaps có rất nhiều tính năng rất hữu hiệu trong công tác đo đạc khảo sát địa hình, xử lý hầu hết số liệu cơ bản:+ Bình sai lưới mặt bằng, theo 2 thuật toán phụ thuộc và tự do có đánh giá độ ổn định của mốc cơ sở khi quan trắc chuyển vị công trình.+ Bình sai lưới độ cao, theo 2 thuật toán...

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 67

Máy chủ tìm kiếm : 3

Khách viếng thăm : 64


Hôm nayHôm nay : 3811

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 315495

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 16112060

Danh ngôn